Tsarin UML | Menene Su, Nau'ikan, Amfani da Yadda ake Yi Su

Sabuntawa na karshe: 04/10/2024

UML wata hanya ce ta hango shirin software ta amfani da tarin zane-zane. Bayanin ya samo asali ne daga aikin Grady Booch, James Rumbaugh, Ivar Jacobson, da Kamfanin Rational Software Corporation don amfani da su a cikin ƙira mai dacewa da abu.

Amma tun daga lokacin ya faɗaɗa don ɗaukar nau'ikan ayyukan injiniyan software iri-iri. A yau, Ƙungiyar Gudanar da Abu (OMG) tana karɓar UML a matsayin ma'auni don ƙirar haɓaka software.

UML

Menene ma'anar UML?

UML na nufin Harshen ƙirar ƙira ɗaya (Harshen Modeling Haɗin Kai). UML 2.0 ya taimaka faɗaɗa ainihin ƙayyadaddun UML don rufe wani yanki mai faɗi na ƙoƙarin haɓaka software, gami da ayyuka masu ƙarfi.

  • Ingantaccen hadewa tsakanin tsarin tsari irin su zane-zane na aji da ƙirar ɗabi'a kamar zane-zane na ayyuka.
  • Ara da ikon ayyana matsayi da kuma lalata tsarin software zuwa sassa da ƙananan sassa.
  • UML ta asali ta ƙayyade zane-zane tara; UML 2.x yana haɓaka wannan lambar zuwa 13. Sabbin zane-zane guda hudu ana kiran su: zanen sadarwa, zane mai hadewa, zane-zanen mu'amala, da zanen lokaci. Hakanan ya sake suna zane-zane na jaha zuwa zane-zane na inji na jiha, wanda kuma aka sani da zane-zane na jiha.

Menene zanen shimfidar UML?

Harshen Modeling Haɗin Kai (UML) zai iya taimaka muku ƙirar tsarin ta hanyoyi da yawa. Ɗaya daga cikin shahararrun nau'ikan UML shine zane-zane. Shahararru a tsakanin injiniyoyin software don rubuta tsarin gine-ginen software, zane-zanen aji nau'in zane ne na tsari saboda suna bayyana abin da dole ne ya kasance a cikin tsarin da ake ƙira.

An kafa UML azaman ƙayyadaddun ƙirar ƙira don siffanta hanya zuwa shirin abu mai daidaituwa. Tunda azuzuwan su ne tubalan ginin abubuwa, zane-zanen aji sune tubalan ginin UML. Daban-daban na zane-zane na aji na iya wakiltar azuzuwan da za a shirya su a zahiri, manyan abubuwa, ko mu'amala tsakanin azuzuwan da abubuwa.

Nau'in zane-zane na UML

Matsayin UML na yanzu yana buƙatar nau'ikan zane-zane 13 daban-daban: aji, aiki, abu, shari'ar amfani, jeri, fakiti, jiha, sashi, sadarwa, tsarin da aka haɗa, bayanin hulɗa, lokaci, da turawa.

An tsara waɗannan zane-zane zuwa ƙungiyoyi biyu daban-daban: zane-zane na tsari da zane-zane na hali ko hulɗa.

zanen aji

Zane-zanen aji sune ƙashin bayan kusan duk hanyoyin da suka dace da abu, gami da UML. Suna bayyana tsarin tsarin tsarin.

zanen kunshin

Zane-zanen fakitin yanki ne na zane-zane na aji, amma masu haɓakawa wani lokaci suna ɗaukar su azaman wata dabara ta daban. Zane-zanen fakiti suna tsara abubuwan tsarin cikin ƙungiyoyi masu alaƙa don rage dogaro tsakanin fakiti.

  Yadda Ake Gyara Bidiyon Baya Yin Wayar Android

Tsarin abu

Zane-zane na abubuwa suna bayyana madaidaicin tsarin tsarin a wani lokaci da aka bayar. Ana iya amfani da su don gwada daidaiton zane-zane na aji.

Jadawalin tsarin da aka haɗa

Zane-zanen tsari masu haɗaka suna nuna ɓangaren ciki na aji.

Yi amfani da zane-zane

Yi amfani da zane-zanen misali aikin tsarin ta amfani da ƴan wasan kwaikwayo da kuma amfani da lokuta.

Tsarin ayyuka

Zane-zane na ayyuka suna misalta yanayin ƙarfin tsarin ta hanyar ƙirƙira tafiyar sarrafawa daga wannan aiki zuwa wani. Ayyuka na wakiltar aiki akan wasu nau'ikan tsarin wanda ke haifar da canji a yanayin tsarin. Yawanci, ana amfani da zane-zane na ayyuka don ƙirar tsarin aiki ko tsarin kasuwanci da aiki na ciki.

Jadawalin jeri

Jadawalin jeri suna bayyana ma'amala tsakanin azuzuwan cikin sharuddan musayar saƙo a kan lokaci.

Jadawalin Bayanin Mu'amala

Zane-zanen bayyani na mu'amala hade ne na ayyuka da zane-zane. Suna tsara jerin ayyuka kuma suna ba ku damar lalata ƙarin hadaddun hulɗa cikin abubuwan da za a iya sarrafawa. Ya kamata ku yi amfani da rubutu iri ɗaya a cikin zane-zane na mu'amala da za ku gani a cikin zanen ayyuka.

tsarin lokaci

Jadawalin lokaci wani nau'in zane ne na UML ko zane na hulɗa wanda ke mai da hankali kan matakan da ke faruwa a kan takamaiman lokaci. Misalai ne na musamman na zanen jeri, sai dai an nuna su el tiempo yana ƙaruwa daga hagu zuwa dama maimakon sama zuwa ƙasa.

Tsarin sadarwa

Zane-zanen sadarwa samfurin hulɗa tsakanin abubuwa a jere. Suna bayyana duka tsayayyen tsari da kuma ƙarfin hali na tsarin. A hanyoyi da yawa, zanen sadarwa shine sauƙaƙan siga na zanen haɗin gwiwar da aka gabatar a cikin UML 2.0.

Jaha zane

Zane-zane na jihohi, wanda a yanzu aka sani da zane-zane na inji na jiha, da zane-zane na jihohi sun bayyana yanayin motsin tsarin don mayar da martani ga abubuwan motsa jiki na waje. Zane-zane na jihohi suna da amfani musamman don ƙirar abubuwa masu amsawa waɗanda jihohinsu ke haifar da takamaiman abubuwan da suka faru.

Zane-zane na sassan

Zane-zane na ɓangaren suna bayyana ƙungiyar kayan aikin software, gami da lambar tushe, lambar runtime (binary), da masu aiwatarwa.

zane mai aiki

Zane-zane na ƙaddamarwa suna wakiltar albarkatun jiki na tsarin, gami da nodes, sassa, da haɗi.

UML

Amfanin zane-zane

Zane-zane na UML suna ba da fa'idodi da yawa ga kowace ƙungiya. Yi amfani da wannan nau'in zane don:

  • Nuna ƙirar bayanai don tsarin bayanai, komai sauƙi ko hadaddun.
  • Mafi kyawun fahimtar tsarin tsarin aikace-aikacen.
  • Bayyana kowane takamaiman buƙatu don tsarin kuma yada wannan bayanin a cikin kamfani.
  • Ƙirƙiri cikakkun zane-zane waɗanda ke haskaka kowane takamaiman lambar da ake buƙata don tsarawa da aiwatarwa a cikin tsarin da aka kwatanta.
  • Bayar da bayanin aiwatarwa mai zaman kansa na nau'ikan da aka yi amfani da su a cikin tsarin wanda sannan aka wuce tsakanin abubuwan da ke tattare da shi.
  Cikakken jagora don ƙirƙirar fasahar pixel a cikin Microsoft Paint

Abubuwan asali na zane

Madaidaicin zane na UML ya ƙunshi sassa uku:

  • Sashe na sama: ya ƙunshi sunan ajin. Ana buƙatar wannan sashe koyaushe, ko mai rarrabawa ne ko wani abu.
  • Sashe na tsakiya: ya ƙunshi halayen. Yi amfani da wannan sashe don bayyana halaye. Wannan yana wajaba ne kawai lokacin da ke bayyana takamaiman misali.
  • Sashe na ƙasa: ya haɗa da ayyuka (hanyoyi). An nuna shi a tsarin jeri, kowane aiki ya mamaye layinsa. Ayyuka suna bayyana yadda bayanai ke hulɗa.

Masu gyara samun damar membobi

Duk azuzuwan suna da matakan samun dama daban-daban dangane da mai gyara samun dama (gani). Anan ga matakan shiga tare da su alamomin m:

  • Jama'a (+)
  • Na sirri (-)
  • An kiyaye (#)
  • Kunshin (~)
  • An samo (/)
  • A tsaye (wanda aka ja layi)

Matsakaicin membobin

Akwai nau'i biyu ga mambobi: masu rarrabawa da lokuta.

Rarraba mambobi ne a tsaye, yayin da al'amuran su ne takamaiman lokuta na ajin. Idan kun saba da ainihin ka'idar OO, wannan ba wani abu bane mai ban tsoro.

Ƙarin Abubuwan Tsarin Aji

Dangane da mahallin, zane zai iya wakiltar manyan abubuwa, hulɗar da ke cikin aikace-aikacen, ko azuzuwan da za a tsara. Don amsa tambayar "Mene ne zanen UML?" Dole ne ku fara fahimtar ainihin abun da ke ciki.

  • Darussa: samfuri don ƙirƙirar abubuwa da aiwatar da ɗabi'a a cikin tsarin. A cikin UML, aji yana wakiltar abu ko saitin abubuwa waɗanda ke raba tsari da ɗabi'a gama gari. Ana wakilta su da rectangle wanda ya haɗa da layuka na sunan ajin, halayensa, da ayyukansa. Lokacin zana aji akan zanen aji, kawai kuna buƙatar cika layi na sama; sauran na zaɓi ne idan kuna son bayar da ƙarin cikakkun bayanai.
    • Suna: layi na farko a cikin sigar aji.
    • Halayen: layi na biyu a cikin siffar aji. Ana nuna kowane sifa na ajin akan wani layi daban.
    • Hanyoyin: Har ila yau, da aka sani da ayyuka, ana nuna hanyoyin a cikin tsarin lissafi tare da kowane aiki akan layinsa.
  • Alamar: Alamun da ke wakiltar hanyoyin sadarwa mara daidaituwa tsakanin abubuwa masu aiki.
  • Nau'in bayanai: masu rarrabawa waɗanda ke ayyana ƙimar bayanai. Nau'o'in bayanai na iya yin samfura duka nau'ikan farko da ƙididdiga.
  • Kunshe-kunshe: Siffofin da aka ƙera don tsara masu alaƙa masu alaƙa a cikin zane. Ana nuna alamar su da babban siffa rectangular tabed.
  • Sassa: tarin sa hannun aiki da/ko ma'anar sifa waɗanda ke ayyana tsarin haɗin kai na ɗabi'a. Abubuwan mu'amala suna kama da azuzuwan, sai dai cewa aji na iya samun misalin nau'insa guda ɗaya kuma dole ne a sami aqalla guda ɗaya don aiwatar da shi.
  • Lissafi: wakiltar nau'ikan bayanan da aka ayyana mai amfani. Ƙididdigar ta ƙunshi ƙungiyoyin masu ganowa waɗanda ke wakiltar ƙima a cikin ƙidayar.
  • Abubuwa: misali na aji ko azuzuwan. Ana iya ƙara abubuwa zuwa zane don wakiltar kankare ko kwatance.
  • Kayayyakin gargajiya: Abubuwan ƙira waɗanda ke wakiltar abubuwan da aka keɓe a cikin tsarin software, kamar takardu, bayanan bayanai, fayilolin aiwatarwa, kayan aikin software, da sauransu.
  Yadda ake Yi Layi a Digiri 90 a AutoCAD

Yarjejeniyar: Kalmar "ma'amala" tana nufin alaƙa da alaƙa iri-iri waɗanda zasu iya wanzuwa a cikin zane-zane na aji da abubuwa. Wasu daga cikin mafi yawan mu'amala sun haɗa da:

  • Gado: Tsarin da yaro ko ƙaramin aji ke samun aikin iyaye ko babban aji, wanda kuma aka sani da gaba ɗaya. Yana da alamar madaidaicin layin da aka haɗa tare da rufaffiyar kibiya mai nuni zuwa ga babban aji.
  • Ƙungiyar ta hanyoyi biyu: da tsoho dangantakar tsakanin azuzuwan biyu. Dukansu azuzuwan sun san juna kuma suna da alaƙa da juna. Wannan ƙungiyar tana wakiltar layi madaidaiciya tsakanin azuzuwan biyu.
  • Ƙungiyar ta hanya ɗaya: dangantakar da ba ta da yawa a tsakanin azuzuwan biyu. Wani aji yana sane kuma yana hulɗa da ɗayan. An tsara ƙungiyar ta hanya ɗaya tare da madaidaiciyar layin haɗi mai nuni tare da buɗaɗɗen kibiya daga aji na sani zuwa sanannen aji.

Yadda ake yin zanen UML

Ƙirƙirar zane na aji daga karce yana da ban mamaki mai sauƙi, musamman idan kuna amfani Lucidchart. Kawai bi waɗannan matakan:

  • Buɗe daftarin aiki mara komai ko fara da samfuri.
  • Yana kunna ɗakin karatu na siffofin UML. A gefen hagu na editan Lucidchart, danna "Shapes." Da zarar kun kasance cikin Manajan Laburaren Siffar, duba “UML” kuma danna “Ajiye.”
  • Daga sabbin ɗakunan karatu da aka ƙara, zaɓi siffar da kuke so kuma ja shi daga akwatin kayan aiki zuwa zane.
  • Samfuran tafiyar tafiyar ta hanyar zana layi tsakanin sifofi yayin ƙara rubutu.

Karshe kalmomi

da UML zane Suna tsara tsarin wani tsari a sarari ta hanyar tsara azuzuwan, halaye, ayyuka, da alaƙa tsakanin abubuwa. Tare da amfani da wasu software na zane-zane na UML, ƙirƙirar waɗannan zane-zane ba su da wahala kamar yadda ake iya gani.

Deja un comentario