Yadda ake sanya mutum saka idanu na farko da sarrafa inda windows ke buɗe

Sabuntawa na karshe: 05/11/2025
Author: Ishaku
  • Ƙayyade babban allo a ciki Windows kuma daidaita shimfidar wuri don dacewa da yanayin zahiri na masu saka idanu.
  • Kiyaye direbobi Yana bincika sabunta bidiyo da Windows, kuma yana sarrafa ko abubuwan amfani na ɓangare na uku suna sarrafa nunin.
  • Nau'in haɗin kai (DP, HDMI, MST) yana rinjayar halin; saita MST daidai idan kuna saka idanu daisy-chain.
  • An yanke shawarar lambar allo ta hanyar hardwareCanza tashar jiragen ruwa na iya canza ta, amma bai shafi wanne ne tashar farko ba.

144Hz Monitor kawai yana nuna 60Hz akan Windows 11

Idan kun yi amfani da na'urori biyu kuma kowane taga yana ci gaba da buɗewa akan allon da ba daidai ba, ba ku kaɗai ba. Yawancin masu amfani suna son allon hannun dama ya zama babban nunin su, kuma lokacin da suke aiki a hagu, komai yana nan. Makasudin a bayyane yake: don yanke shawarar inda menu na Fara ya bayyana, ma'ajin aiki, da kuma waɗanne aikace-aikacen saka idanu ke buɗe ta tsohuwa..

A cikin wannan labarin za ku sami cikakken jagora mai amfani sosai don Windows tare da duk abin da kuke buƙatar sani: yadda za a tsara allo na gida, abin da za a yi lokacin da zaɓin bai bayyana ko ba shi da wani tasiri, yadda direbobin bidiyo da kayan aikin masana'anta ke shafar shi, da kuma rawar da haɗin gwiwar jiki (DP, HDMI, VGA) da fasaha kamar wasa MST. Hakanan, zaku gani dabaru Nasihu masu sauri don buɗe kowane app a inda kuke so da kuma yadda ake warware mafi yawan lokuta masu taurin kai.

Menene ma'anar zama babban allo?

A cikin tsawaita mahallin tebur, ɗayan allon ana ɗaukarsa na farko. Wannan shine zai nuna menu na Fara, babban ma'aunin aiki, kuma, ta tsohuwa, wasu akwatunan maganganu na tsarin.Kada ku damu idan Windows ta nuna muku lambobi sama da kowane allo lokacin gano su; wannan lambar ba ta tantance wanene babban allo ba, yana aiki ne kawai don bambance su a cikin saitunan.

Yana da mahimmanci a fahimci cewa ko da kun ayyana allo a matsayin firamare, Wasu apps suna tuna inda aka buɗe su na ƙarshe.Wannan yana nufin za su iya sake bayyana akan mai duba inda kuka rufe su. Koyaya, saitin nuni na farko yana ɗaukar fifiko akan abubuwan tsarin, kamar tsoffin wurin wurin ɗawainiya, sai dai idan kun saita shi don bayyana akan duka masu saka idanu.

Canja allon gida a cikin Windows 10 (da 11)

saitin saka idanu da yawa

Windows 10 yana ba ku damar zaɓar daidai wanda zai zama na farko. Windows 11 Tsarin kusan iri ɗaya ne, yana da sunaye da hanyoyi iri ɗaya. Ana yin gyare-gyare daga Saitunan allo a cikin sashin System.

  1. Bude Saituna daga fara menu.
  2. Shiga ciki System kuma zaɓi Allon.
  3. Danna kan Monitor da kake son zama babba. Kuna iya danna maɓallin Identify don ganin wanene.
  4. Gungura ƙasa kuma duba akwatin Mai da wannan allon gida na (na iya bayyana kamar haka Sanya wannan allon ya zama babba).

Idan ka fi son tsari na hagu-dama na dabi'a, tabbatar da ja hoton hoton hoton a cikin Saituna don nuna shimfidarsu ta zahiri. Wannan karimcin yana hana mai nunin "tsaye" akan gefuna da baya taɓawa..

Idan shirye-shirye sun buɗe akan saka idanu mara kyau

Ya zama ruwan dare cewa, ko da an daidaita komai, taga za ta bayyana akan kishiyar duba. Babban dalilin shine app ɗin ya adana matsayinsa na ƙarshe akan wani allo.Kuna iya tilasta canjin kamar haka:

  • Bude app, Jawo taga zuwa ga abin dubawa da kuma rufe shi a can.Lokaci na gaba yakamata in tuna wannan wurin.
  • Yi amfani da gajerun hanyoyi: Windows + Shift + Kibiya Hagu/ Dama Matsar da taga mai aiki zuwa mai duba kusa.
  • Idan kuna mu'amala da wasanni ko apps Don cikakken allo, gwada yanayin taga da farko kuma maimaita hanyar da ke sama. A yawancin lakabi, ana warware wannan kafin komawa zuwa cikakken allo..

Don ma'aunin ɗawainiya, duba saitunan ayyuka masu nuni da yawa. Kuna iya zaɓar samun mashaya akan babban mai duba kawai, ko kwafa shi akan duk masu saka idanu.kuma yanke shawara ko maɓallan suna nuna windows daga duk allo ko kuma kawai na yanzu.

  Yadda ake canza takaddar Kalma zuwa EPUB mai tsabta da ƙwararru

Lokacin da zaɓin baya bayyana ko baya aiki

Idan baku ga zaɓin "Make primary" ko kuma bai yi tasiri ba, wani abu na waje yana iya sarrafa allo. Wasu abubuwan amfani na ɓangare na uku suna ɗaukar iko da ƙuduri, launi, tsari, da fifikon masu saka idanu., wanda ke "cancel" saitin Windows.

Bincika idan kuna da bangarori masu sarrafa GPU ko saka idanu software na gudanarwa: NVDIA Control Panel, AMD Software, Intel Cibiyar Umurnin Graphics ko Dell Nuni Manager-nau'in mafitaA waɗancan lokuta, saita firamare na farko daga waccan aikace-aikacen ko kuma kashe zaɓin gudanarwa na ɗan lokaci don amfani da saitunan Windows kawai.

Wani dalili na kowa shine matsalar direba. Direban bidiyo da ya lalace ko ya lalace na iya hana Windows yin amfani da fifikon nuni na farko daidai.A ƙasa zaku ga yadda ake sabunta shi lafiya.

Direbobin bidiyo da sabunta Windows

Kafin ku haɗu da igiyoyi, ɗauki minti ɗaya don sabunta software ɗinku. Ɗaukaka direban katin zane da amfani da sabbin abubuwan sabunta Windows sau da yawa suna warware matsalolin saka idanu da yawa.Idan kun gano kayan tarihi ko kurakurai, tuntuɓi jagorar. Kuskuren bidiyo akan mai duba.

  • Daga Manajan Na'uracire adaftar nuni kuma sake farawa, ko Shigar da sabon direba daga gidan yanar gizon masana'anta (NVIDIA, AMD, Intel).
  • Ya wuce Windows Update y Aiwatar da duk sabuntawar da ke jiran, gami da kowane direban hardware na zaɓi idan sun bayyana.

Idan kun yi amfani da kayan aikin masana'anta don sarrafa nuni (misali, kwamitin NVIDIA), tabbatar da sabuntawa. Dillalai suna sakin haɓakawa na yau da kullun don Multi-sa idanu wanda ke gyara kurakurai tare da ma'aunin aiki ko tebur mai tsayi.

Haɗin jiki, MST, da yadda ake saita masu saka idanu da yawa

Yadda kuke haɗa allonku yana da tasiri akan halayen tsarin. DisplayPort yana ba da damar daisy-chaining na masu saka idanu tare da MST (Tsarin-Tsarin Multi-Stream)HDMI da VGA ba sa bayar da wannan aikin ta hanya ɗaya. Idan kana amfani da TV a matsayin mai saka idanu na biyu tare da HDMI, duba yadda yi amfani da Smart TV ɗin ku azaman mai dubawa na biyu.

Idan masu saka idanu na ku suna goyan bayan MST kuma kuna daisy-sarkar su, yi masu zuwa don ingantaccen aiki: Yi amfani da kebul na DP daga PC zuwa DisplayPort A cikin na farko mai saka idanuda wani daga fitowar ta DP Out zuwa DisplayPort A cikin na biyu. Sanya MST zuwa Kunna a cikin OSD na mai saka idanu don matsakaita da Bar MST a Kashe a ƙarshen sarkar.

Idan nunin ku ba su goyan bayan MST ba, yi amfani da haɗin kai daban: kebul na bidiyo kowane saka idanu daga PC ko tushe (DP, miniDP, HDMI, ko VGA, dangane da abubuwan da ake samu akan kwamfuta da allo). Guji haɗuwa da ba a saba ba kuma daidaita tare da masu canzawa masu inganci idan ya cancanta.

Ka'idar iri ɗaya ce tare da tashoshin jiragen ruwa. Haɗa tushe zuwa kwamfutar tafi-da-gidanka ta hanyar tashar da ta dace, kuma daga tushe zuwa kowane saka idanu.A cikin saitin DP na ci gaba, zaku iya saka idanu na daisy-chain tare da MST kamar daga PC na tebur.

Nasihar da sau da yawa ba a lura da ita ba: Kar a haxa tsoffin igiyoyin igiyoyi da suka lalace tare da hadaddun jeriPortPort tare da karyewar shafin ko kebul na HDMI mara ƙarancin inganci na iya haifar da yanke haɗin kai wanda ke canza babban nuni ba tare da wani dalili ba.

Tashar jiragen ruwa, saka idanu lamba, da abin da za ku iya kuma ba za ku iya canzawa ba

Kodayake yawancin masu amfani suna son saka idanu "1" ya zama takamaiman, Lamba ba saitin tsarin bane, amma aikin kayan aiki neKatin zane yana ƙididdige allon fuska bisa ga tashar jiragen ruwa da odar ganowa.

  Canja zuwa Google DNS akan Windows da Macs na gida

Wannan yana nufin cewa idan kuna amfani da, alal misali, tashar jiragen ruwa na DisplayPort guda biyu kuma kuna son musanya lambobin, Hanya mafi kai tsaye ita ce canza igiyoyin tashar jiragen ruwa ta jikiTa yin haka, abin da yake a baya 1 zai zama 2, kuma akasin haka, idan dai duka biyun suna amfani da nau'in dubawa iri ɗaya.

Idan an haɗa masu saka idanu ta hanyar musaya daban-daban (misali, ɗaya ta hanyar DP da ɗayan ta hanyar HDMI), Ba koyaushe za ku iya tilasta ƙima mai ƙima baAmma ku tuna: wannan lambar don ganewa ne kawai kuma baya ƙayyade wanene babban allo; an yanke wannan rawar a cikin saitunan.

Taskbar, Fara menu, da inda aka nuna su

Ta tsohuwa, Babban ma'aunin ɗawainiya da menu na Fara ana kulle su zuwa babban allo.Kuna iya canza halayensa don nuna mashaya akan duk masu saka idanu, ko a kan babban ɗaya kawai, kuma daidaita yadda aka haɗa maɓallan ta allo.

Idan ka lura sandar tana bayyana akan wani mai duba daban ba tare da taɓa komai ba, duba idan kowane manajan nuni na ɓangare na uku yana aiki. Wasu aikace-aikacen suna ba ku damar matsar da mashaya zuwa wani allo ko kwafi shi tare da saitunan al'ada.Idan kun fi son gudanarwa na asali, musaki waɗannan fasalulluka.

Jagorar mataki-mataki don tabbatar da cewa komai ya buɗe inda ya kamata.

Baya ga ayyana babban allo, yana da kyau a nuna kowane app inda za a buɗe. Waɗannan motsin motsin gaggawa suna adana lokaci kowace rana:

  1. Jawo aikace-aikacen zuwa duban da ake so kuma rufe shi akan wannan mai duba. Yawancin mutane za su tuna wannan wurin.
  2. Don tilasta matsar da taga mai aiki, yi amfani Windows + Shift + Kibiya (hagu ko dama) kuma maimaita idan akwai sama da allo biyu.
  3. A kan masu saka idanu tare da sikeli daban-daban, daidaita girman taga idan ya sake bayyana ba daidai ba. Wasu ƙa'idodin suna adana girma tare da allon..
  4. Bincika saitunan ayyuka masu yawan duba idan kuna son gani taskbar a kan duk masu saka idanu da yadda ake hada maballin. Wannan zai taimaka maka gano windows cikin sauri.

Bincike da warware matsalolin gama gari

Idan bayan duk abubuwan da ke sama har yanzu ba za ku iya gyara babban allo ba, yi aiki daga ƙarami zuwa mafi yawan hadaddun. Za ku kawar da software, cabling, kuma a ƙarshe, tsarin ciki na allo.kuma, idan ya cancanta, duba yadda warware matsalar saka idanu na PnP.

  • A taƙaice cire haɗin ɗaya daga cikin masu saka idanu kuma sake haɗa shi. Windows za ta sake ƙidayar allo kuma wani lokacin yana gyara kurakurai na ɗan lokaci.
  • Gwada wasu igiyoyi ko tashoshin jiragen ruwa. Canja daga DP zuwa DP daban ko daga HDMI zuwa wani HDMI na iya bayyana tashar tashar matsala; da kuma sake dubawa mafita ga Mai duba yana kashe kuma yana kunnawa ba da gangan ba..
  • Kashe GPU na ɓangare na uku na ɗan lokaci ko saka idanu kayan aikin gudanarwa da Yi amfani da saitunan Windows kawai don duba idan daidaitawar yana aiki yanzu.
  • Mayar da saitunan OSD na mai saka idanu idan kuna gwaji tare da MST ko yanayin hoto. MST da ba daidai ba na iya "ɓoye" zaɓi ko canza gano allo.

Idan kana amfani da MST, tabbatar da matsayi akan kowane mai duba: Kunna lokacin hutu da Kashe a lokacin ƙarsheA kan dogayen sarƙoƙi, tafi mataki-mataki: PC zuwa na farko, na farko zuwa na biyu, na biyu zuwa na uku… kuma gwada bayan kowane sashe.

Yawancin tashoshin jiragen ruwa da masu haɗin kai

Don taimaka muku fahimtar wayoyi, waɗannan su ne mahaɗan da aka saba: VGA (analog), HDMI, mini DisplayPort da DisplayPortDisplayPort ya yi fice don goyan bayan manyan kudurori, manyan mitoci da MST don masu saka idanu na daisy-chaining.

Idan kuna amfani da tashoshin jiragen ruwa, duba abubuwan da suke bayarwa (DP, HDMI, USB-C tare da yanayin Alt DP) da iyakarta na allo na lokaci guda. Wasu rumbun adana bayanai suna raba bandwidth kuma suna rage yawan wartsakewa lokacin da kuka ƙara masu saka idanu.Tuntuɓi littafin jagorar ku idan kun lura da kowane iyakoki na bazata.

  Menene hanya mafi kyau don kula da baturi na iPhone?

Daidaituwa: samfuran gama gari da iyalai na samfur

Haɗin haɗin kai da shawarwarin daidaitawa sun shafi yawancin kwamfutocin tebur da kwamfyutoci na al'ada brands. Misali, akwai jagororin da suka ambaci layin samfur kamar Alienware, Inspiron, XPS, OptiPlex, Vostro, ko Latitude. a cikin filin PC, da kuma kula da iyalai kamar E, P, S, SE, UltraSharp (U da UP), Premier, G jerin da masu saka idanu na wasan kwaikwayo.

Har ila yau, suna ƙara zuwa ga kafaffen da kuma na hannu aiki tashoshi, kazalika da zuwa kowane nau'in hasumiya, slim da micro form dalilaiKo da yake kas ɗin yana da faɗin girma, ra'ayin tsakiya koyaushe iri ɗaya ne: haɗa tare da madaidaiciyar kebul, ci gaba da sabunta direbobi, sannan saita babban allo inda yake.

Bayanan kula akan takardu, fassarorin, da cikakkun bayanai masu ban sha'awa

A wasu tashoshin tallafi za ku ga rubuce-rubucen da aka ƙirƙira ko aka duba ta amfani da sabis na fassarar atomatik. Yana da al'ada don nemo ƙananan kuskuren nahawuKoyaya, tsari da mahimman matakai yawanci daidai ne.

Kuna iya ci karo da layi ɗaya a cikin salon taken XML a cikin misalan fasaha (misali, sanarwar sigar gargajiya). Ba su da alaƙa da daidaitawar allo. kuma yawanci ragowar takardu ne ko samfuran da aka saka a cikin shafin.

Kayayyakin masana'anta na GPU galibi sun haɗa da sanarwar doka da ke bayyana cewa an keɓe duk haƙƙoƙin na tsawon lokaci. Waɗannan bayanan ba su shafar hanyaSuna ba da bayanai kawai game da haƙƙin mallaka na abun ciki.

Ƙarin nasihu don mafi kyawun tebur mai lura da yawa

Don yin aiki cikin kwanciyar hankali, ban da haɗa babban allo, ɗauki ɗan lokaci don daidaita saituna biyu waɗanda ke yin bambanci da saita bango daban-daban akan kowane tebur da saka idanu. Sanya masu duba a zahiri a tsayi iri ɗaya kuma daidaita gefunansu a Saituna ta yadda mai nuni ya motsa ba tare da tsalle-tsalle ba.

Idan kuna amfani da ƙimar wartsakewa daban-daban ko sikeli, daidaita kowane saka idanu gwargwadon amfanin ku. Don wasa, kuna iya fifita 144 Hz da mafi kyawun sikeli.Don aikace-aikacen ofis, za ku ji daɗin fasalin sikeli wanda ke haɓaka rubutu da gumaka.

A ƙarshe, idan kuna yawan canza saitinku (kwamfyutan tafi-da-gidanka tare da kuma ba tare da tsayawa ba, ko madaidaicin tsakanin ɗakunan taro), ƙirƙirar hanya mai sauri: Gajerun hanyoyin keyboard don matsar da tagogida aikin yau da kullun na mintuna biyu don duba wane allo ne farkon lokacin sake haɗawa.

FAQ mai sauri

Zan iya sanya na'urar a hannun dama ta zama babba? Ee. Zaɓi shi a cikin Saitunan Nuni kuma duba akwatin don sanya shi na farko. Idan app ya buɗe akan ɗayan duban, ja da rufe shi akan madaidaicin duba don tunawa.

Me yasa ba zan iya canza lambar duba ba? Saboda Lambobin ya dogara da kayan aikin.Canja igiyoyin tashar jiragen ruwa idan kuna buƙatar sake lamba a cikin daidaitattun jeri (misali, DP biyu). Idan kun haɗu da musaya (DP da HDMI), ƙila ƙila ƙila ƙila ƙila ƙila ƙila ƙila ƙila za ku yi daidai.

Me zai faru idan na yi amfani da MST zuwa masu saka idanu na daisy-chain? Saita MST zuwa Kunna kan matsakaita masu saka idanu kuma zuwa Kashe a na ƙarshe. Haɗa cikin tsari daidai. da sabunta direbobi don guje wa matsalolin ganowa.

Shin wajibi ne don sabunta direbobi? An ba da shawarar sosai. Direbobi na yanzu da sabunta Windows Suna guje wa mafi yawan al'amurran da suka shafi manyan fuska, saitin sa ido da yawa, da sandunan ɗawainiya.

Duk waɗannan suna kan ginshiƙai uku: daidaitattun haɗin kai, sabunta software, da tsayayyen tsari. Lokacin da waɗannan ukun suka haɗu tare, kowane taga yana buɗewa inda ya kamata kuma babban na'urar ya kasance a tsaye..

Labari mai dangantaka:
Yadda ake Canja Mai Kula da Firamare da Sakandare a cikin Windows 7 da 10